audio
audioduration (s) 2
15.6
| transcription
stringlengths 0
418
|
---|---|
fatou sow di relai si projet 4r fii si sinthiou malem ak momadou sow di relai maanaam principal relai principal fii si sinthiou malem goundou diallo moom tamit di relai ca manini diakha ci wàllu projet 4r |
|
waxoon nañ ko baamtu ko xëy na fii tamit occasion la comme que c est la prem la première émission presque publique en dehors du studio nga fàttaliñu ñu xam ne lan moo lan moo ëmb ci changement climatique inforation climatique |
|
bëri na niñ koy waxñoo ngi koy wax fu ne |
|
te kenn ku ci nekk fii am na loo xam ne mën na ko ci indi |
|
mooy lan mooy question bi mooy lan si boppam |
|
mooy ñu leen di woowee gaz à effet de serre |
|
gaz yooyu seen liggéey mooy téye tàngaay bi si biir adduna |
|
ndax gaz yooyu bu fekkente ni nekkul woon foofu bëccëg bi dafa doon tàng ndax naaj bi bu guddi wee day sedd bay bay bay glace gaz yooyu bu fa nekkul woon |
|
mu tàng guddi mu liw mu sedd |
|
bëccëg nga tàng dem ba quarante degré fu ci mel ni fii ay tamba |
|
guddi gi mu sedd dem ba moins quinze degré bay commencé glace |
|
loolu su doon loolu moo doon am dund du mën a am ci kaw suuf |
|
su boobaa ndax moo ñuy may ba ñu mën a dund ci kaw suuf léegi nag problème bi yëpp mooy gaz à effet de serre yooyu nga xam ni seen liggéey mooy téye tàngaay bi si adduna bi dafa dem ba léegi dafa yokk |
|
léegi bu yokku wee li nga ci mën a xam mooy |
|
dafay gën a bëri loolu nag moo ñu dal |
|
depuis les années soixante bi tubaab yi commencé créer ay machines di créer ay usines ay oto |
|
ay moto tey jii moto bi bu tàkkee dina am loo xam ne mooy génn |
|
ci échapement bi loolu fumée fumée yooyu yëpp |
|
juge ci usines yi juge ci oto yi yooyu yëpp mooy dem |
|
ba yokk gaz effet de serre yi nekk gaz yi nga xam ne moo nekk ci kaw te ñu koy wax gaz effet de serre |
|
day dem ba foofu yokk kolooloo tax ba léegi gaz yooyu li mu doon téye si tàngaay |
|
léegi daf koy gën a téye loolu nag conséquences yi mu indi mooy tàngaayu adduna bi dafa yokk |
|
tàngaayu adduna bi dafa yokk tàngaay adduna bi comme yokk na |
|
am na yeneen yoo xam ni dafa am ay impact waaw dafa am ay impact |
|
defe naa léegi loolu dinañ ci ñëw ci ci ci yeneen questions |
|
mooy mooy ci tënk mooy loolu la ñuy woowee changement climatique ci tënk loolu mooy ci boppam changement climatique |
|
waaw donc ginnaaw bi ñu expliqué li nga xam ni mooy changement climatique |
|
am na ay effets ay impacts yoo xam ni lu si ëpp ay impacts négatifs la |
|
wax nañ ko sax ñëpp seetlu nañ ni |
|
te taw yooyu ñëpp xam nañ ne taw yooyu gënul |
|
ren fii tambacounda dem nañ ba novembre weeru novembre bi ñu nekk nii |
|
juin nga commencé def say ji ak yooyu |
|
waaye léegiren surtout dem nañ ba weeru août am na ñoo xam ne weeru août la ñu commencé ji seen i gerte |
|
weeru août la ñu soog a commencé ji seen gerte donc lu tax parce que saison bi léegi dafa bougé |
|
dafa am ay changement yenn saa yi mu teel a commencé |
|
mu teel a jeex mu kii donc cycle bi |
|
waaw donc loolu mooy impact yi nga xam ni vraiment |
|
affecté na directement wàllum agriculture yi |
|
léegi nag blan mooy taxawaayu maanaam producteur bi mbéykat bi sàmmkat bi ñoom seen |
|
waaw taxawaayam maanaam ki nga xam ni activité agricole lay def lenn nga xam lenn rek moo fi nekk |
|
mooy nga fexe ba information bi nga xam moo jugee ci wàllu météo |
|
comme ni nga ko waxee sànq def ko intrant |
|
di ko boole ci activités yi ngay def yëpp |
|
bala ngaa ji na nga xam taw bi ndax commencé na wala commencé wul balaa |
|
ndax dina saison bi dina gudd wala dina gàtt te information boobu béykat bi mi ngi koy mën a jëlee ci service yi nga xam mooy service météo |
|
ci début nawet bi service météo dina leen wax ni saison bii de saison bu gàtt lay doon |
|
wala saison bu gudd saison bi de ndox bi dina bëri wala ndox bi dina tuuti su ko defee yowx booy dem di uti sa jiw |
|
nga dem jël jiw boo xam ni dafa soxla ndox bu bëri |
|
wala dafay gudd kooku dalay indil ay ay jafejafe dalay indil ay pertes |
|
donc béykat bi producteur bi en général li mu mën def |
|
mooy fexe am information climatique balaa muy mën di def ay activités am tey jii bu ñu demee ba sax te loolu ci début nawet bi la |
|
nga soog a mën a utiliser say engrais bala ngay def say nu mu tuddati nu ñu koy waxee sa activité cerlobinage ak yooyu |
|
foog mu am information météo parce que mën nga ñëw béy sa tool ba mu set ba mu kii |
|
mu ñëw tawaat ci kawam ñax mi saxaat mu sonal la |
|
jaomono jii kenn xa kenn naatableetul ni |
|
ndax ginnaaw ginnaaw jamono ji dafa soppeeku |
|
nit ñi seen bopp seen i activités dañu war a fexe |
|
waaye tamit am na li nga xam ne mooy maanaam mauvaise utilisation jë jëfandikoo boo xam ne jëfandikoo boo xam ne xëy na baaxul si environnement bi kooku moom nit ki la |
|
waaw donc loolu tamit lu am solo la |
|
moom la ñuy dundee donc préservation de l environnement dafa doon loo xam ni |
|
tey jii par exemple am na ay ay dëkk yoo xam ni boo fa demee nit ñi daanaka dafa bëri yoonu àll |
|
waaye nit ñi dañuy topp ga àll bi di dgg |
|
dina bokk ci li nga xam ni mooy xeex changement climatique |
|
kon xam nga bu dee garab amul du mën a capter loolu day dem rirectement ci ci atmosphère bi |
|
te conséquence bi wax nañ ko sànq si ñun lay dellu si bi |
|
waxuma loolu waaye changement climatique ay impact am dafa bokk ci |
|
léegi bu fekkente ni ñun par exemple dañu nekk fii ci sinthiou malem bu dee dañoo dagg garab yi ne si àll bi fii yëpp ngelaw li buy ñëw |
|
day ànd ak doole mu yàq kër yi |
|
donc loolu ngelaw loolu lenn rek moo ko mën a téye te moom la ñuy woowee brise vent maanaam mooy wàññi dooleem |
|
am na yeneen yoo xam ne c est la vie donc préserver daal fexe daal |
|
ba ba xeex sensibiliser nit ñi |
|
am na yeneen i kii yoo xam ne moo nekk ci garab gi |
|
ngelaw bi nga xam moom lay dugal ci bakanam di ko noyyi |
|
garab gii moo ñu koy jox garab gi moo ñuy jox |
|
parce que foo toll rek yaa ngi naan nii |
|
nga koy génne sa bakkan xam nga dangay dugal di génne |
|
boo ko génnewee li nga xam ni baaxatul nga génne ko |
|
di ko sànni garab gi moom lay jël di ko jàpp |
|
léegi loolu li koy indi mooy garab gi si boppam |
|
am na benn am na lu muy sànni ci air bi |
|
benn genre ngelaw boo xam ni moom la ñuy wax évapotranspiration |
|
moom lay sànni ci ngelaw li loolu bu ko sànniwee loolu mooy dem ba bu demee ba ca kaw day former ay nuages |
|
nuages yooyu noonu mooy niir mais niir mooy indi taw ah |
|
niir bi mooy indi taw mi ngi mel ni foo xam ne dafa bëri ndox |
|
mooy dem ba ci kaw bu demee mu condensé wu foofu tamit mu indi niir bi |
|
garab daal environnement bi daal nañuy fexe |
|
dagg garab dafa bokk ci loo xamni peut être suñu dund la |
|
parce que am na ñoo xam ne peut être ci ci loolu la ñu mën a kii mais am na ay techniques yoo xam ni |
|
mën nga dagg garab gi te doo ko rey |
|
ay techniques yoo xam ni vraiment nit ñi dañ ko war a am |
|
ñu ngi leen di nuyu di leen sant di leen gërëm |
|
di jaajëfal képp koo xamante ne teew nga tey jii si émission bi |
|
ndax seen émission yi jot a jàll yëpp |
|
yàlla def na ni ñun fii sinthiou malem am nañu benn kii nu mu tudd kuréel goo xamante ni |
|
maanaam ñoom dañiy toog bu seen émisqsion bi amee |
|
di béy ñoom ñooy dundal ñëpp man mën naa wax loolu béykat ay dundal ñëpp |
|
waaye ñeneen ñi koy jënd yëpp budul woon ñoom |
|
am na njëriñ boo xamante ni ci ci ci gox goxaan yi ba nga xam ni |
|
yow di nga sellectionné ne d abord nga xool yow ban façon intrant nga war a jënd bu dee bu gaaw bi la wala bu yéex bi la |
|
dinaa xam suba bu ma xëyee sama tool lan laa war a def ba loolu |
End of preview. Expand
in Dataset Viewer.
README.md exists but content is empty.
- Downloads last month
- 105